Sau khi kết hôn có được đứng sổ đỏ một mình hay không?

Tôi đã đăng ký kết hôn, hiện có mua được một mảnh đất nhưng chỉ muốn đứng tên một mình tôi. Vợ tôi cũng đã đồng ý để tôi đứng tên một mình. Nhiều khách hàng thắc mắc sau kết hôm có được đứng sổ đỏ một mình hay không?

Mặt bằng thiết kế chung cư IA20 Ciputra

Sau khi kết hôn có được đứng sổ đỏ một mình hay không?

Theo quy định tại Điều 47 Luật Hôn nhân và gia đình năm 2014 về thoả thuận xác lập chế độ tài sản của vợ chồng, thì: Trong trường hợp hai bên kết hôn lựa chọn chế độ tài sản theo thoả thuận thì thoả thuận này phải được lập trước khi kết hôn, bằng hình thức văn bản có công chứng hoặc chứng thực. Chế độ tài sản của vợ chồng theo thoả thuận được xác lập kể từ ngày đăng ký kết hôn.

Sau khi kết hôn có được đứng sổ đỏ một mình hay không?

Sau khi kết hôn có được đứng sổ đỏ một mình hay không?

Xem ngay:”Chọn mua chung cư B32 Đại Mỗ

  • Trong thời kỳ hôn nhân, vợ chồng có quyền thỏa thuận chia một phần hoặc toàn bộ tài sản chung, trừ trường hợp quy định tại Điều 42 của Luật này; nếu không thỏa thuận được thì có quyền yêu cầu Tòa án giải quyết.
  • Trong trường hợp vợ, chồng có yêu cầu thì Tòa án giải quyết việc chia tài sản chung của vợ chồng theo quy định tại Điều 59 của Luật này.
  • Thỏa thuận về việc chia tài sản chung phải lập thành văn bản. Văn bản này được công chứng theo yêu cầu của vợ chồng hoặc theo quy định của pháp luật.

Trên đây là giải đáp thắc mắc về vấn đề sổ đỏ của mọi khách hàng, hi vọng bài viết này có ích các bạn đọc.

Bạn đang muốn chọn mua căn hộ chung cư hãy nhanh tay liên hệ ngay với Nhà đẹp giá gốc để được chuyên viên tư vấn chính xác nhất các thông tin liên quan đến các dự án đang mở bán giá ưu đãi hấp dẫn.

Xem thêm:”Những đối tượng nhận chính sách ưu đãi khi mua NOXH

LIÊN HỆ HOTLINE TƯ VẤN KHÁCH HÀNG 24/7

096.1900.5990943.256.984

(Bấm gọi ngay)

 

Leave a Reply